Tư vấn hỏi đáp

Thanh toán công tác phí trong nước cho Cán bộ công chức

Tiêu đề Thanh toán công tác phí trong nước cho Cán bộ công chức Ngày đăng 2020-04-29
Tác giả Admin Lượt xem 1433

 HỎI:

Kính gửi: Bộ Tài chính, Tôi có một nội dung liên quan đến thanh toán công tác phí trong nước cho CBCC mong được Bộ Tài chính giải đáp. Tại Khoản 2, Điều 7, Thông tư 40/2017/TT-BTC, ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính quy định chế độ công tác phí, chế độ chi hội nghị có quy định về khoán tiền phòng nghỉ tại nơi đến công tác: định mức/ngày/người. Vậy “ngày” nêu trên được hiểu như thế nào? và chi khoán tiền phòng nghỉ theo số lượng ngày công tác hay số lượng đêm nghỉ tại nới đến công tác. Tôi xin ví dụ thực tế như sau: Thủ trưởng đơn vị cử tôi đi công tác tại TP HCM từ ngày 02/8/2019 đến ngày 05/8/2019 (4 ngày 3 đêm). Tôi đăng ký khoán tiền phòng nghỉ trong suốt đợt công tác. Vậy tôi được thanh toán tiền khoán phòng nghỉ như thế nào ? Theo ngày hay đêm nghỉ tại nơi đến công tác tại 2 phương án sau: 1. Phương án 1: 4 ngày x 450.000 đ/người = 1.800.000 đồng 2. Phương án 2: 3 đêm x 450.000 đ/người = 1.350.000 đồng Kính mong Bộ Tài chính giải đáp sớm để tôi có cơ sở làm việc với cơ quan tài chính. Trân trọng cảm ơn./.

 TRẢ LỜI:

– Tại Điểm b, Khoản 1, Điều 7, Thông tư số 40/2017/TT-BTC, ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính quy định nguyên tắc thanh toán tiền thuê phòng nghỉ nơi đến công tác như sau:

b) Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được cơ quan, đơn vị cử đi công tác khi phát sinh việc thuê phòng nghỉ nơi đến công tác thì được thanh toán tiền thuê phòng nghỉ theo một trong hai hình thức: Thanh toán theo hình thức khoán hoặc thanh toán theo hóa đơn thực tế”.

– Tại Khoản 2, Điều 7, Thông tư số 40/2017/TT-BTC, quy định mức thanh toán tiền thuê phòng nghỉ theo hình thức khoán. Tại Khoản 4, Điều 7, Thông tư số 40/2017/TT-BTC quy định: “Trường hợp người đi công tác do phải hoàn thành công việc đến cuối ngày, hoặc do chỉ đăng ký được phương tiện đi lại (vé máy bay, tàu hỏa, ô tô) từ 18h đến 24 cùng ngày, thì được thanh toán tiền nghỉ của nửa ngày nghỉ thêm (bao gồm cả hình thức thanh toán khoán và thanh toán theo hóa đơn thực tế) tối đa bằng 50% mức thanh toán khoán tiền thuê phòng nghỉ tương ứng của từng đối tượng; không thanh toán tiền khoán thuê phòng nghỉ cho thời gian đi qua đêm trên tàu hỏa, thuyền, tàu thủy, máy bay, ô tô và các phương tiện đi lại khác”.

Theo ví dụ của Quý Độc giả thì tiền khoán phòng nghỉ được thanh toán theo số đêm thực tế nghỉ.

Đề nghị Quý Độc giả nghiên cứu các quy định nêu trên để thực hiện chế độ thanh toán tiền thu phòng nghỉ đúng quy định tại Thông tư số 40/2017/TT-BTC ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính.

  • theo Bộ Tài chính

 

 

 

Tin tức liên quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *