HỎI - ĐÁP

Hỏi – Đáp

Tiêu đề Hỏi – Đáp Ngày đăng 2015-07-14
Tác giả Admin Lượt xem 373

Hỏi : Công ty A có chương trình khuyến mại mua 3 sản
phẩm A được tặng 1 sản phẩm B. Trong trường hợp này giá vốn của SP B được hạch toán
vào TK 632 hay TK 641 và có cần xuất hóa đơn cho SP B không và ghi nhận DT
không?
(Phan Thị Nhân – TMFVN)

Trả lời: Theo quy định
tại Điểm (5a), Điều 23 của TT 200/2014/TT- BTC “Trường hợp xuất hàng tồn kho để
khuyến mại, quảng cáo không thu tiền, không kèm theo các điều kiện khác như
phải mua sản phẩm, hàng hóa,…. Kế toán ghi nhận giá trị hàng tồn kho vào chi
phí bán hàng (chi tiết hàng khuyến mại, quảng cáo)”.  Trường hợp, bạn hỏi được ghi nhận như sau:

– Giá vốn của sản phẩm B, được
ghi nhận vào chi phí bán hàng (Nợ TK 641).

– Theo quy định tại Điểm 9, Điều
3 thông tư 26/2015/TT- BTC “a) Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để
khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại thì phải lập hoá đơn, trên
hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo,
hàng mẫu và thực hiện theo hướng dẫn của pháp luật về thuế GTGT”.

Như vậy, khi xuất SP B để khuyến
mại vẫn phải lập hóa đơn như quy định nêu trên nhưng không ghi doanh thu.

(Theo: Tạp chí Kế toán và Kiểm toán)

Tin tức liên quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *