HỎI - ĐÁP

Chi phí được trừ để tính thuế TNDN

Tiêu đề Chi phí được trừ để tính thuế TNDN Ngày đăng 2014-09-26
Tác giả Admin Lượt xem 417

Hỏi:DN có mua bánh kẹo để tri ân khách hàng, mua ti vi trang bị văn phòng  (Có hóa đơn hợp lý hợp lệ). Khi kiểm tra cơ quan thuế loại ra những hóa đơn này và giải thích rằng: Chi phí này không liên quan đến hoạt động SXKD của DN loại ra khỏi chi phí được trừ . Đúng hay Sai? và trả lời chỉ chấp nhận cho DN lấy từ nguồn lợi nhuận chưa phân phối (DN có Lãi).

Trả lời:Theo quy định tại Thông tư 123/2012/TT – BTC ngày 27/7/2012 hoặc TT 78/2014/TT– BTC ngày 18/6/2014 có hiệu lực từ 7/2014 (Điều 6 – Chi phí được trừ và không được trừ) thì các nội dung quý độc giả hỏi không đáp ứng quy định tại khoản 1 của điều 6 của Thông tư 78/2014/TT – BTC hoặc TT 123/2012/TT – BTC. Do đó, DN không được tính các khoản trên vào chi phí được trừ để tính thuế TNDN.

Tin tức liên quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *